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• Mganga Mkuu wa Mkoa, 

• Mkurugenzi Mkuu wa TMDA, 

• Wakurugenzi wa TMDA, 

• Wahariri wa vyombo vya Habari, 

• Wageni waalikwa, 

• Mabibi na Mabwana. 

 

Awali ya yote napenda kuushukuru uongozi wa Mamlaka ya Dawa na 

Vifaa tiba (TMDA) kwa kuona umuhimu na kunipa nafasi ya kuwa 

mgeni rasmi katika kufungua kikao kazi hiki muhimu cha Wahariri na 

Waandishi wa vyombo mbalimbali vya habari kutoka mikoa ya Iringa, 

Singida na Dodoma.  

  

Nichukue fursa hii pia kutoa shukrani zangu za dhati kwa washiriki wote 

wa kikao kazi hiki ambayo naamini wengi mnatoka nje ya mkoa wa 

Iringa, kwa kuacha majukumu yenu muhimu na kukubali kushiriki 

katika kikao hiki. Hiki ni kielelezo tosha kuwa mnayapa umuhimu 

masuala yanayohusiana na usalama, ubora na ufanisi wa dawa, vifaa tiba 

na vitendanishi.  

 

Ndugu washiriki,  

Serikali ya Tanzania katika jitihada za kuboresha utoaji huduma 

imekuwa ikishirikisha wadau na wananchi katika shughuli zake 

mbalimbali ili kufikia matarajio ya jamii katika sekta ya afya. Mojawapo 

ya mikakati katika programu hiyo ni pamoja na vikao kazi kama hivi vya 

kujadili mikakati mbalimbali ya kulinda afya ya wananchi.  
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TMDA tangu kuanzishwa kwake. Takriban miaka 21 sasa, imekuwa 

ikishirikisha wananchi na wadau katika shughuli za udhibiti wa ubora, 

usalama na ufanisi wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi nchini ili kulinda 

afya ya jamii.  

 

Ndugu washiriki,  

 

Tofauti na bidhaa nyingine, dawa, na vifaa tiba ni bidhaa nyeti na zenye 

madhara makubwa ya kiafya ikiwa hazikudhibitiwa ipasavyo na 

yanaweza kusababisha ulemavu, kupoteza maisha na hivyo kudhoofisha 

uchumi wa nchi. Kwa hiyo bidhaa hizo zinahitaji kudhibitiwa kwa 

utaratibu wa namna ya pekee; lengo likiwa ni kuzuia madhara kwa 

watumiaji. Katika kufikia lengo hilo bidhaa hizi zinahitaji kuhakikiwa 

usalama, ubora na ufanisi kabla ya kuruhusiwa kutumika, kazi ambayo 

inasimamiwa na TMDA.   

 

Ndugu washiriki, 

Baadhi ya majukumu ya msingi ya taasisi hii katika kuhakikisha afya ya 

wananchi inalindwa ni kufanya ukaguzi wa mara kwa mara ili 

kuhakikisha kuwa bidhaa zilizopo katika soko ni salama na zenye ubora. 

Lakini pia ina jukumu la kudhibiti matangazo ya bidhaa za dawa, na 

vifaa tiba ili kuzuia matangazo yenye nia ya kupotosha umma kwa lengo 

la kibiashara.  

 

 

Ndugu washiriki, 
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Napenda kuwaeleza kuwa suala la kudhibiti matangazo ni la kisheria na 

katika kuhakikisha utekelezaji wake, zipo Kanuni za Udhibiti wa 

Matangazo ya Dawa na Vifaa tiba zilizoandaliwa chini ya Sheria Sura 219 

na zilianza kutumika tangu mwaka 2010. Hata hivyo, kati ya changamoto 

kubwa ambazo Mamlaka imekuwa ikikabiliana nazo toka kuanzishwa 

kwake ni kushuhudia kutolewa kwa matangazo ya bidhaa inazozidhibiti 

kupitia vyombo mbalimbali vya habari bila kibali cha TMDA kinyume na 

matakwa ya Sheria na Kanuni na hivyo kuchangia kupotosha jamii. 

  

Ndugu washiriki, 

Pamoja na upungufu huu kwa vyombo vya habari, napenda nitambue 

ushirikiano ambao umeendelea kutolewa na baadhi ya vyombo vya 

habari ambavyo vimekuwa vikitoa taarifa kwa Mamlaka juu ya 

ukiukwaji wa sheria hususan urushwaji wa matangazo bila kibali cha 

TMDA.  

 

Aidha, napongeza vyombo vya habari, wahariri na waandishi ambao 

wamekuwa wakitoa taarifa mbalimbali kuhusu umuhimu wa kudhibiti 

bidhaa unaofanywa na TMDA na hivyo kuongeza uelewa wa Jamii. 

 

Ni kwa kuzingatia umuhimu wenu na michango yenu ndio maana 

tunakutana leo hii ili tuweze kujadiliana kwa pamoja na kutoa maoni 

ambayo yataisaidia TMDA kuboresha huduma zake na hivyo kufanikisha 

lengo kuu la kulinda afya za watumiaji wa bidhaa hizi ambao kimsingi ni 

sisi wenyewe pamoja na  familia zetu, ndugu, jamaa, majirani na 

marafiki. 
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Mamlaka ya Dawa na Vifaa tiba haiwezi kutekeleza majukumu yake kwa 

ufanisi bila ushirikiano wenu. Ni imani yangu kuwa kwa kufanya kazi 

kwa ushirikiano na kushirikisha wananchi mtaweza kuelewa matatizo 

yaliyopo katika jamii yanayohusiana na usalama na ubora wa bidhaa 

zinazodhibitiwa na TMDA na hivyo kuwa na mchango mkubwa katika 

kuhakikisha kwamba Sheria ya Dawa na Vifaa tiba Sura 219 inatekelezwa 

na wadau wote kwa ufanisi. 

 

Ndugu washiriki, 

Mtakumbuka hivi karibuni, TMDA imekuwa ikitoa taarifa kwa umma 

kuhusu uwepo wa dawa duni na bandia mbalimbali katika nchi yetu. 

Uwepo wa dawa hizi bandia ni hatari sana kwa afya za wananchi. Hivyo, 

ninawaomba sana mkaendelee kutumia vyombo vyenu kuwaelimisha 

wananchi kuhusu suala hili hususan kuwaelimisha wananchi waache 

mara moja kununua dawa zinazotembezwa mikononi ikiwa ni pamoja na 

katika vyombo vya usafiri kinyume cha Sheria kwani mara zote dawa 

hizo huwa ni duni au bandia. Serikali haitamwonea huruma mtu yeyote 

atayepatikana na dawa bandia kwa kigezo kuwa hawakujua kwamba ni 

bandia wakati huo huo akiwa amesababisha madhara kwa wagonjwa. 

 

Ndugu washiriki, 

Nawaombeni sana muendeleze ushirikiano ambao mmekuwa mkiutoa 

kwa TMDA katika kuelimisha juu ya udhibiti wa bidhaa na matumizi 

sahihi ya dawa na vifaa tiba hususan kupitia matumizi ya kalamu na 

sauti zenu.  Kupitia kwenu jamii imeweza kuifahamu TMDA na kazi 

zake na hivyo kuweza kutoa taarifa pale wanapotilia mashaka na ubora 
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na usalama wa bidhaa za dawa na vifaa tiba vilivyopo katika soko ili 

hatua stahiki ziweze kuchukuliwa.   

 

Ni matumaini yangu kwamba mtasikiliza na kuchangia mada 

zitakazotolewa na hatimaye mtaainisha changamoto zilizopo katika 

kudhibiti usalama na ubora wa bidhaa husika. Kufuatia changamoto 

mtakazoainisha, mtaweka mikakati ya pamoja juu ya kuimarisha udhibiti 

wake pamoja na udhibiti wa matangazo ya bidhaa husika ili wananchi 

wapate taarifa sahihi na kuweza kufanya uchaguzi wa bidhaa zenye 

usalama na ubora kwa afya zao. 

 

Baada ya kusema haya machache napenda kuchukua nafasi hii kutamka 

kwamba kikao kazi cha Wahariri na Waandishi wa habari  kutoka mikoa 

ya Dodoma, Singida na Iringa kuhusu utekelezaji wa Sheria ya Dawa na 

Vifaa tiba Sura 219 yamefunguliwa rasmi. 

 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA 
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